วันที่ 23-24 พ.ค. 66 ได้รับโอกาสจาก NECTEC ให้เข้าอบรม”ทักษะด้านปัญญาประดิษฐ์ และประยุกต์ใช้แพลตฟอร์ม AI for Thai ประจำปี 2566″ รอบที่ 3
เรามาทำความรู้จัก NECTEC แบบรวดเร็วกันนะครับ
“NECTEC องค์กรที่มีหน้าที่ในการวิจัยและพัฒนาเทคโนโลยีสารสนเทศ และการสื่อสารในหลากหลายด้าน และ NECTEC ยังมีบทบาทในการสนับสนุนการพัฒนาทางธุรกิจด้านเทคโนโลยีสารสนเทศ และการสื่อสารในประเทศไทย ผ่านการให้คำปรึกษา การฝึกอบรม และการให้ความรู้ด้านเทคโนโลยีสารสนเทศแก่สถานประกอบการ รัฐบาล และสังคมทั่วไป และ AI for Thai คือผลงานจาก NECTEC”
AI for Thai : Thai AI Service Platform เป็นแพลตฟอร์มให้บริการ AI สัญชาติไทย มุ่งวิจัยและพัฒนาเทคโนโลยีปัญญาประดิษฐ์และ Machine Learning เพื่อเน้นตอบโจทย์ผู้ใช้งาน ทั้งในภาคอุตสาหกรรมและการบริการต่างๆ ในประเทศไทย เช่น
- ภาคธุรกิจกลุ่มค้าปลีก (Retail) ใช้ Chatbot โต้ตอบเพื่อตอบคำถาม ให้บริการแก่ลูกค้าแทนพนักงาน
- กลุ่มโลจิสติกส์ ใช้ระบบรู้จำใบหน้า (Face Recognition) เพื่อตรวจจับใบหน้าของพนักงานขับรถว่ามีความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุหรือไม่
- ด้านการแพทย์ก็เริ่มใช้ AI มาวิเคราะห์แนวโน้มความเสี่ยงของโรคส่วนบุคคล หรือการอ่านฟิล์ม X-rays แทนมนุษย์ เป็นต้น
- ด้านการท่องเที่ยว สามารถใช้ AI แปลภาษาและสามารถวิเคราะห์รูปอาหารและสถานที่ท่องเที่ยวจากภาพถ่าย
AI for Thai เกิดจากการรวบรวมผลงานวิจัยและพัฒนาทางด้าน AI ภายใต้หน่วยวิจัยปัญญาประดิษฐ์ (AINRU) ของศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ อันประกอบไปด้วยงานทางด้านการประมวลผลภาษาธรรมชาติของภาษาไทย, งานด้านการเข้าใจภาพในบริบทของความเป็นไทยและงานด้านการรู้จำและสร้างเสียงพูดภาษาไทย
กลุ่มเป้าหมาย/ ผู้ใช้งาน
- นักพัฒนาระบบ
- ผู้ประกอบการบริษัท SME
- Start up และบริษัทอื่นๆ
จุดเด่นและข้อดี
- มี AI ที่ผ่านการ train แล้วพร้อมเรียกใช้งาน คำว่า train แล้วนี้สำคัญมากเพราะการหาข้อมูลมา train จำนวนมากและใช้ความสามารถสูงของการคำนาณไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย
- ไม่ต้องทำแอพพลิเคชันเองทุกขั้นตอน ทำให้ทำ แอพพลิเคชันออกมาได้เร็วกว่า
- สามารถทดสอบใช้งานได้โดยไม่มีค่าใช้จ่าย* (แบบ Limited Free Service)
APIs & Service
โมดูลต่าง ๆ ที่รวบรวมเข้ามาให้บริการบนแพลตฟอร์ม ถูกจำแนกออกเป็น 3กลุ่ม ได้แก่ Language, Vision และ Conversation ซึ่งโมดูลต่าง ๆ จะพร้อมให้ใช้งานในรูปแบบ Web Service หรือ API
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-6-1024x509.png)
- Language บริการด้านประมวลผลข้อความภาษาไทยรอบด้าน เช่น Word Segmentation, POS Tagging, Named Entity Recognition ประกอบด้วย
- Basic NLP (ประมวลผลภาษา)
- TAG Suggestion (แนะนำป้ายกำกับ)
- Machine translation (แปลภาษา)
- Sentiment Analysis (วิเคราะห์ความเห็น)
- Question Answering (ถามตอบ)
- Vision บริการด้านวิเคราะห์และเข้าใจภาพและวิดีโอหลากหลาย เช่น OCR, Face Recognition, Person Heatmap ประกอบด้วย
- Character Recognition (แปลงอักษรภาพเป็นข้อความ)
- Object Recognition (รู้จำวัตถุ) จำแนกรูปวัตถุในภาพออกมาเป็นชิ้นๆ
- Face Analytics (วิเคราะห์ใบหน้า)
- Person & Activity Analytics (วิเคราะห์บุคคล)
- Conversation บริการด้านสนทนาแบบครบวงจร ได้แก่
- Speech to Text (แปลงเสียงพูดเป็นข้อความ) Partii(พาที) บริการแปลงเสียงพูดภาษาไทยเป็นข้อความ
- Text to Speech (แปลงข้อความเป็นเสียงพูด) วาจาเวอร์ชัน 9.0 (Animation) บริการแปลงข้อความภาษาไทยให้เป็นเสียงพูด พร้อมอวาทาร์
- Chatbot (ระบบโต้ตอบทางข้อความอัตโนมัติ) ABDUL (Artificial chatBot which Does Understand Language) บริการสร้างแช็ตบอตสำหรับสนทนาอัตโนมัติ
วิธีการสมัครใช้งาน
- เข้าเว็บ AI for Thai https://aiforthai.in.th/
- Click Register
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/regist.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/regist_page.png)
จะต้องเข้า Mail Confirm การลงทะเบียนและ set password เพื่อ Login ใช้งานระบบ
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/regist_confirm.png)
วิธีการดู API Key ส่วนตัวเพื่อใช้งาน
- Login เข้าสู่ระบบ
- Click ที่ ProFile เพื่อดู API Key ที่แต่ละท่านจะมีไม่ซ้ำกัน
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-5.png)
วิธีการทดลองใช้งาน ไปที่เมนู Developer
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-7-1024x90.png)
- ทดลองระบบตัดคําภาษาไทยเล็กซ์โต (LexTo+)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-8.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-10.png)
เข้าหน้านี้แล้ว Apikey ของแต่ละคนจะถูกใส่ไว้ให้อัตโนมัติแล้ว หา code ภาษาที่ต้องการจะใช้
เช่น ถ้าต้องการภาษา Python ก็สามารถไป copy code มาว่างบน file .py ใน VS Code และก็ run
ได้ทันทีครับ
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-11.png)
ผลการทดลองใช้ Python ใน VS Code
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-12-1024x432.png)
สามารถตัดคำออกจากประโยคยาวๆออกมาได้อย่างถูกต้อง
มีอะไรให้ทดลองเล่นได้หลากหลายมากครับ ลองสมัครและทดลองดูครับ
ความรู้ที่ได้จากการอบรม
ยุคนี้คือยุค Generative AI มาดูความสามารถของ AI ยุคนี้กันนะครับ
AI ที่เป็นที่นิยมในตอนนี้
• ChatGPT for text (OpenAI) สำหรับถามตอบ
•Stable Diffusion (MidJourney) and DeepFakefor image and video สำหรับสร้างภาพและ video
• VALL-E for voice (Microsoft) เลียนแบบเสียงพูดของคนได้เลยแค่ฟังคำพูด 3 วินาที
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-13-1024x480.png)
สามารถแต่งเพลงเองได้โดยไม่ผิดลิขสิทธิเพลงแน่นอน แค่บอก Beatoven.ai ว่าต้องการเพลงแนวไหน อย่างไร
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-16-1024x503.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-14-1024x487.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-17-1024x473.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-18-1024x440.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/image-19-1024x401.png)
เหมือนว่าทุกวงการจะถูก AI เข้าไปมีส่วนรวมหมดจะมากจะน้อยก็แล้วแต่ความสนใจ ความสามารถในการทำเงินและข้อมูลที่มากๆๆๆๆพอ บรรดา platform online ที่ใช้กันทั่วไป google fakebook tiktok เป็นแหล่งอาหารชั้นยอดสำหรับ AI หวังว่ามีคนเก่งสนใจสร้าง AI ให้เก่งเร็วพอจะช่วยโลกพ้นวิกฤษ climate change ก่อนที่ทุกอย่างจะสายเกินไป ช่วยหาวิธีเพิ่มป่าไม้ เพิ่มออกซิเจน ลดการใช้พลังงานอย่างไม่ใส่ใจ ลดการปล่อยก๊าชเรือนกระจก ลดขยะ ช่วย recycle ขยะ ช่วยทำให้คนมีเวลาเอาใจใส่สิ่งแวดล้อม เอาใจใส่กันและกัน เพื่อให้คนรุ่นต่อไปใช้ชีวิตที่ดีขึ้นและรู้สึกขอบคุณคนยุคก่อนๆที่ทำให้คนรุ่นต่อๆไปใช้ชีวิตอย่างมีความสุขง่ายขึ้น
อ้างอิง
บทความนี้ส่วนบางส่วนนำมาจาก AI for Thai และ “AI for Thai” พลิกโฉมดิจิทัลทรานฟอร์เมชันด้วยปัญญาประดิษฐ์ เพื่อทำให้เนื้อหาครบถ้วน ถูกต้องตามแบบที่ AI for Thai ต้องการสื่อสารและผมได้ขยายความบางส่วนเพื่อเพิ่มความเข้าใจมากขึ้น
ขอบคุณวิทยากรทุกท่านในการอบรม “ทักษะด้านปัญญาประดิษฐ์ และประยุกต์ใช้แพลตฟอร์ม AI for Thai ประจำปี 2566” รอบที่ 3 ที่ทั้งสร้าง Model AI ให้ประเทศไทยได้ใช้งานและได้ให้ความรู้เพื่อพัฒนา AI ของประเทศไทยเราต่อไป เพื่อไม่ให้ประเทศไทยเราถูกทิ้งไว้ข้างหลังด้าน AI
เยี่ยมเลย