Robot Framework Puppeteer คืออะไร
เป็น Library ที่ทำมาครอบ Puppeteer เพื่อให้ Robot framework ใช้งานได้ง่าย โดย Keyword ต่างๆจะเหมือนกับการใช้งาน Selenium Library ทำให้ใครที่ใช้งาน Selenium Library อยู่แล้วสามารถปรับตัว รวมไปจนถึง การเปลี่ยนมาใช้ Puppeteer ทำได้ง่ายเลยค่ะ และหมดปัญหาการที่เราต้องมาคอยอัพเดต Web driver อยู่ตลอด ๆ
การติดตั้งง่ายมาก ๆ ดูให้ทันหล่ะ 555
รัน Command เดียวเลยจบ ไม่ต้องโหลด Chrome driver หรือ Setup Path เพิ่มเติมให้ปวดหัว เปิด Command line มาเลยค่ะ แล้วพิมพ์คำสั่ง
pip install –upgrade robotframework-puppeteerlibrary
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/11-9-2563-9-49-22-1024x475.png)
การใช้งาน
เราลองมารัน code เดิมที่เขียนไว้กันดูดีกว่า (selenium2library) อ้าวเฮ้ย!!! Error ซะงั้น Web driver ไม่ support ต้องอัพเดตอีกแล้ว
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/11-9-2563-10-19-50-1024x944.png)
งั้นขอไปอัพเดตแปปนึงนะ ไม่ขอเล่าถึงการอัพเดตแล้วนะ เคยเล่าไว้ตอนนึงแล้ว ไปลองหาอ่านกันดู อิอิ หลังจากอัพเดตแล้วมาลองรันอีกรอบ
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/11-9-2563-10-30-23.png)
เปลี่ยนที่ Setting จาก Selenium2Library เป็น PuppeteerLibrary จากนั้นลองรันดู
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/11-9-2563-10-39-38.png)
เปรียบเทียบความเร็วในการประมวลผลระหว่างใช้ Selenium2Library กับ PuppeteerLibrary
รูปแรกจะเป็นการใช้ Selenium2Library รูปถัดไปจะเป็น PuppeteerLibrary
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/11-9-2563-10-31-55-1024x632.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/11-9-2563-10-37-50-1024x632.png)
จะเห็นได้ว่า PuppeteerLibrary ทำงานได้เร็วกว่า นี่ขนาดรันคำสั่งขนาดน้อย ๆ ไว้ลองกับคำสั่งที่ซับซ้อนแล้วจะมาเล่าให้ฟังค่ะ