เมื่อติดตั้ง Visual Studio Code เสร็จแล้ว ก่อนที่เราจะเริ่ม Code กัน หรือ Code ไปแล้วมันรู้สึกว่า นี่เรากำลังใช้ Note pad กันหรืออย่างไร ไม่มีสีสัน แยกส่วน Code ต่าง ๆ เพื่อลดการลายตา และมันยากต่อการอ่าน Code และไม่มี Intellisense อะไรเลย พิมพ์เองล้วน ๆ หน้าตาก็ประมาณนี้สีเดียว
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/25-9-2562-10-47-13-1024x445.png)
มาดูกันว่าเราจะทำอย่างไรกัน ไปที่เมนู Extensions แล้ว ค้นหาด้วยคำว่า robot แล้ว Enter
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/25-9-2562-10-51-26.png)
ให้คลิก Install ตัว Robot Framework Intellisense
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/25-9-2562-10-54-38.png)
เมื่อ Install เสร็จจะเห็นได้ว่ามีสีสันแล้วนะ
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/25-9-2562-11-07-58.png)
และมี Intellisense ด้วยแล้วนะ
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/25-9-2562-11-10-48.png)