วันนี้จะมาทดลองใช้ Should Be Equal (การเปรียบเทียบ) ใน Robot framework กันค่ะ ก่อนจะถึงคำสั่งเปรียบเทียบ เราก็ต้องเขียน Test Case อื่น ๆ กันก่อน งั้นวันนี้จะเขียนแบ่ง Test Case ให้อ่านง่าย ๆ กันไปเลย เพื่อเพื่อน ๆ จะได้นำไปประยุกต์ใช้งานกันได้ค่ะ
สิ่งที่ต้องใช้ในวันนี้ คือ Notpad++ หรือ Tool อื่น ๆ ที่เพื่อน ๆ ถนัด วันนี้เราจะใช้ Visual Studio Code กันค่ะ (เพราะเหนื่อยกับการรันผ่าน command line แล้ว) มาเริ่มกันเลยดีกว่า
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/20-8-2562-10-40-17.png)
จะเห็นว่า เรามีการตั้งชื่อ Test Case ให้อ่านง่าย เพื่อจะให้รู้ว่าแต่ละขั้นเราทำอะไร ตอนเป็น Report จะได้ดูง่ายเข้าไปอีก ค่อนไปดู Report ตอนท้าย
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/20-8-2562-14-02-01.png)
คำสั่งนี้จะตรวจสอบว่าค่าที่ได้ตรงกันมั๊ย จะเห็นว่าเราเขียน Test Case เป็นภาษาไทยได้นะเออ จากรูปเปรียบเทียบค่าจาก xpath ที่ locator h1 ตามคำสั่ง //h1[@class=”main-header”] เท่ากับ “ROBOT FRAME WORK/” หรือไม่
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/20-8-2562-14-05-42-1024x493.png)
Locator ที่กล่าวคือตำแหน่งตามรูปข้างบน คราวนี้เราลองปรับให้ ${expect} ไม่ใช่ค่าเดียวกับ locator ที่เราอ้างถึง
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/20-8-2562-14-09-27.png)
จะเห็นได้ว่าที่ log console มีการแสดงผลในการเปรียบเทียบว่าไม่เท่ากัน ไปดู Report กันซะหน่อยว่าเป็นยังไง
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/20-8-2562-16-14-47-1024x555.png)
Report ก็ดูง่ายมากเลยเห็นมั๊ยหล่ะ ^_^