กำลังพัฒนา Mobile Apps อยากได้ Android EMU สักตัวที่กินแรมน้อย ๆ เปิดโปรแกรมได้เป็น Tab เปิด ๆ ปิด ๆ โปรแกรมบ่อยไม่ต้องกดเมนูเข้าออกให้เหนื่อยต้องลอง MuMu (สาวกเกมส์ Ragnarok M ข้ามการติดตั้งได้เลยครับ คงชำนาญกันอยู่แล้ว)
- Installation Version
- MuMu App Player V1.1.0.2
- ติดตั้ง MuMu App Player (เมื่อก่อนตัวติดตั้งเป็นภาษาจีนล้วนเดี๋ยวนี้มีแบบภาษาอังกฤษแล้ว)
https://mumu.163.com/global/download/en/index.html
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_020915.png)
- การติดตั้งจะใช้ VirtualBox ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพด้วย
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_021351.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_021659.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_021723-1024x637.png)
- เปิด Play Store จากนั้น Login เหมือนมือถือ Android ปกติ (จะเห็นว่าเห็นเป็น Tab สามารถปิดโปรแกรมโดยกดกากบาทด้านบนได้เลย หรือจะสลับ App ไปมาได้อย่างง่ายดาย โดย App ไม่หยุดทำงาน)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_022009-1024x586.png)
- ติดตั้งโปรแกรม Expo
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_022102-1024x426.png)
- เปิดโปรแกรม
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_022427.png)
- ไปที่ Tab Profile เพื่อ Login ใครยังไม่มี Account ให้สร้างได้ที่นี่
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_022614.png)
- ทำการ Login บน expo cli start console ด้วย
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_025022.png)
- ปิดโปรแกรม บน MuMu เปิดใหม่อีกครั้งจะเห็น Recenly in development ขึ้น Project ที่เราพัฒนาอยู่ (Emulator อื่นอาจจะเปิด USB Debug ได้ แต่ MuMu ยังไม่รองรับ จากการทดสอบเปิดแล้วไม่ขึ้น จึงใช้วิธี Login ให้เห็น Project แทน)
- อย่าลืมว่าต้องอยู่ Network วงเดียวกัน
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_025308.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2020/01/2020-01-02_025603.png)