วันนี้จะมาแนะนำส่วนขยาย (Extensions – เครื่องมือเสริมบราวเซอร์) บน Chrome ที่มีชื่อว่า Toby ค่ะ ใช้งานฟรี กับวลีเด็ดที่เจ้า Toby นำเสนอตัวเองได้น่าสนใจมากเลยทีเดียว คือ Better than Bookmarks หลังจากที่ผู้เขียนได้ลองใช้งาน (Account แบบ Guest) ก็พบว่าการทำงานของเจ้า Toby นั้น ช่างเหมาะสมกับวลีดังกล่าวเสียจริง ๆ
โดยเจ้า Toby จะช่วยเราจัดเก็บเว็บไซต์ที่เราใช้งานเป็นประจำทุกวัน บ่อย ๆ ซ้ำ ๆ หรือที่ถูกใจอยากจะเก็บเอาไว้ (ก็เว็บไซต์ต่าง ๆ ที่เรา Bookmark เอาไว้นั้นแหละค่ะ) แยกตามหมวดหมู่ (Collections) ที่เราได้สร้างไว้อย่างมีระเบียบ โดยหากใช้งานเจ้า Toby เมื่อเราเปิด Chrome ขึ้นมา เจ้า Toby จะเปลี่ยนหน้าเริ่มต้นของ Chrome ให้เป็นรูปแบบรายการของเว็บไซต์ต่าง ๆ ที่เราได้บันทึกจัดเก็บไว้ แน่นอน มันช่วยให้การเข้าถึงเว็บไซต์เหล่านั้นสะดวกและง่ายมากยิ่งขึ้น โดยเราไม่ต้องเสียเวลาในการหา หรือป้อนชื่อเว็บไซต์นั้น ๆ ใหม่ทุกครั้ง แต่สามารถคลิกเลือกเว็บไซต์จากรายการเพื่อไปยังเว็บไซต์นั้นได้เลยทันที
อย่างผู้เขียนทำหน้าที่เป็น Customer Support ซึ่งต้องดูแลหลาย ๆ ระบบ (Web Application) จากแต่ก่อน Bookmark ไว้ แต่พอมาใช้เจ้า Toby ก็สบายเลยละคะ User โทรมาสอบถามปัญหาเกี่ยวกับเว็บไซต์ที่ดูแลอยู่เมื่อไหร่ล่ะก็ พร้อมเข้าถึงเว็บไซต์เหล่านั้น (ซึ่งต้องเข้าออกทู๊กกกกกวันนนนน) เพื่อทดสอบ ตอบ แก้ไขปัญหาให้กับ User ได้อย่างทันทีเลยล่ะค่าาาา
หรือ User ท่านไหนที่ชอบลืมชื่อเว็บไซต์ที่เราเข้าใช้งานเป็นประจำ ก็แนะนำให้ลองเอาไปใช้ดูนะคะ
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-85.png)
น่าสนใจมากเลยใช่มั้ยยยยล๊าาา งั้นเรามาติดตั้ง Toby ให้กับ Chrome ของเรากันดีกว่า พร้อมแล้ว ! ลุยยยกันเลยยยยค่ะ!
ติดตั้ง Toby ให้ Chrome กันก่อน
1.ไปที่ลิงก์ https://chrome.google.com/webstore/category/extensions ค้นหา Toby และกดปุ่ม Add to Chrome เพื่อเริ่มการติดตั้ง Toby ให้กับ Chrome ค่ะ
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-86.png)
2.Chrome จะแสดงกล่องยืนยันการติดตั้ง Toby กดปุ่ม Add extension เพื่อยืนยันการติดตั้ง รอจนกว่าจะสิ้นสุดการติดตั้งนะคะ
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-87.png)
เมื่อติดตั้งเรียบร้อยแล้ว เราก็ได้เจอกับเจ้า Toby เสียที หน้าตาก็จะหวานแหวว สีชมพู๊วว ชมพู และจะพบปุ่ม Toby ที่มุมขวาของ Chrome โผล่ขึ้นมาด้วย
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/image-1.png)
โดยเจ้า Toby จะ guide การใช้งานให้กับเราซึ่งมี 3 ขั้นตอนที่ง่ายมาก ๆ ดังนี้ค่ะ
Create Your First collection. > Give your collection a name. > Drag the tab to the collection.
เริ่มใช้งาน Toby กันเลย
Create Your First collection สร้างหมวดหมู่ (collection) ที่จะใช้บันทึกจัดเก็บเว็บไซต์ โดยคลิก ปุ่มเครื่องหมายบวก
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-97.png)
+ Add Collection
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-88.png)
Give your collection a name คลิก เลือก Edit tittle แล้วทำการแก้ไขชื่อของ Collection ตามที่ต้องการ
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-89.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-90.png)
Drag the tab to the collection ลาก Tab เว็บไซต์ที่เราต้องการ (รายการเว็บไซต์จะมาจากที่เราเข้าใช้งาน) มาใน collection แล้ววาง เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อบแล้ว
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-91.png)
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-92.png)
หากเราต้องการสร้าง collection อื่น ๆ อีก ก็คลิกปุ่มเครื่องหมาย + สีชมพู Add collection แล้วก็ทำตามขั้นตอนข้างต้นได้เลยค่ะ
นอกจากนี้ เรายังสามารถแก้ไข tittle ของ Tab เว็บไซต์ที่จะให้แสดงได้อีกด้วย โดยการคลิกเครื่องหมายดินสอ (edit) ที่ Tab นั้น ๆ แล้วทำการแก้ไขค่ะ
ส่วนการลบ Tab ออกจาก collection ให้คลิกเครื่องหมายผิด X นะคะ
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-93.png)
หากต้องการลบทั้ง collection ให้คลิก x Remove collection ที่ collection นั้น ๆ นะคะ เท่านี้ collection ก็จะถูกลบออกไปจากหน้าจอแล้วละค่า
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-94.png)
เพิ่ม และเพิ่ม และเพิ่มไปเรื่อย ๆ จนพอใจ ก็จะได้หน้าตาประมาณนี้ค่า
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/image-96-1024x426.png)
ส่วนใครอยากใช้ตัวเต็ม ๆ ของเจ้า Toby ซึ่งมีลูกเล่นอื่น ๆ อีก เช่น add notes เป็นต้น ก็ลงทะเบียนกับเจ้า Toby กันได้นะคะ
ตัวอย่าง Add note แบบเกร๋ ๆ ค่ะ หลังจากที่ลงทะเบียนกับ Toby เรียบร้อยแล้ว ก็ลองใช้ซะเลยยย
![](https://sysadmin.psu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/image-1024x419.png)
สำหรับบทความนี้ก็มีเท่านี้ค่ะ หมดเวลาสนุกแล้วซิ ! หมดเวลาสนุกแล้วซิ !
แล้วพบกันใหม่นะคะ บ๊าย บายยย 🙂 เทเล ทั๊บบบบี้ ก็มาาาา 555+
ขอบพระคุณ : http://www.gettoby.com/